Kugawa makundi

Andaa mzinga mpya

Kata nusu ya masega toka kiota cha
zamani na kuweka kwenye mzinga
mpya

Chukua sehemu ya chakula (asali na
chavua) kutoka kiota cha zamani na
kuweka kwenye mzinga mpya. Funika
mizinga yote.

Weka mzinga mpya kwenye eneo
ulipokuwa mzinga wa zamani.

Weka mzinga wa zamani eneo jipya,
lazimma iwe umbali wa zaidi ya mita
hamsini toka ulipo mzinga wenye kiota

kipya.

Kiota cha nyuki wasiouma

Uvunaji wa asali

Funua mzinga kwa uangalifu,
usiharibu kiota

Vuna asali iliyokomaa kwa kutoboa
vyungu

Inamisha mzinga na mimina asali
vizuri

Nyunyizia unga wa ulezi ili
kukausha unyevu

Zingatia usafi na usipakaze asali
nje ya mzinga

Funika mzinga na urudishie mahali
pake pa mwanzo

Bakiza asali ya akiba ya nyuki

Kwa mawasiliano zaidi;

Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania

Kituo cha Utafiti wa Wanyamapori Njiro TAVIRIZX
Box: 661 Arusha, Tanzania Dt
Simu: +255 27 254 9571

Barua pepe: nwrc@tawiri.or.tz

UFUGAJI WA NYUKI
WASIOUMA




“ Nyuki wasiouma wanafugika na hutoa asali yenye soko kubwa”

Aina ya mizinga

1. Mizinga ya magogo

Wafugaji wengi wa jadi hutumia
mizinga ya magogo kwa ufugaji huu

* Mizinga hii huvunwa kwa ugumu
kuliko mizinga iliyoboreshwa

* Nivigumu kuhuisha ujazo kwa aina hii

ya mizinga

2. Mizinga iliyoboreshwa

* Mizinga ya masanduku ni rahisi zaidi
kwa matumizi, hasa wakati wa
kuhamisia ama kugawa makundi, na
pia kwenye uvunaji

Jinsi ya kupata makundi

1.

(@)

(@)

==
Kuhamisha kundi toka kiota cha asili
kwenda kwenye mzinga

Tafuta nyuki kwenye viota vya asili

Kata gogo la mti futi moja pande zote 2
tokea kwenye tundu la mlango

Hamishia gogo kwenye eneo unalotaka
kuwahamishia nyuki

Acha gogo kwa siku kadhaa
Hamisha nyuki (mchana au wakati wa

joto) toka kwenye kiota cha asili kwenda
kwenye mzinga ulioandaliwa

lisha makundi

o Weka mzinga kwenye  eneo
lilipokuwa limewekwa gogo

o Lisha kundi kwa kumia asali yao
wenyewe

o Unaweza kutumia unga wa ulezi au
mahindi. Unga huu hutumika kama
chakula, na pia husaidia kukausha
asali iliyomwagika kwenye mzinga
wakati wa kugawa ama kuhamishia
kundi..

Ikumbukwe kuwa nyuki wakizama kwenye asali
iliyomwagika kwenye mzinga hushindwa
kuruka, na pia asali hiyo yaweza kuvutia
maadui kama sisimizi
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