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 TAASISI YA UTAFITI WA WANYAMAPORI TANZANIA (TAWIRI) 

TAARIFA KWA UMMA 

Ugunduzi wa dawa ya kuotesha nywele au kuzuia nywele kutoka 

kwa binadamu kutokana na mimea inayotumika kwa tiba asili 

Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania (TAWIRI), kutoka mwaka 2013 

imekuwa ikifanya utafiti wa mimea inayotumika kwa tiba asili katika ukanda wa 

kaskazini mwa Tanzania. Utafiti huu umefanyika katika wilaya za Ngorongoro, 

Mbulu na Hanang kwa watu jamii ya Masai, Hadzabe, Datoga na Iraqw. Lengo 

la utafiti huu lilikuwa kufanya ugunduzi wa dawa na vipodozi kutokana na 

bioanuwai ya mimea inayotumika kwa tiba asili; na pia kubaini mimea 

inayotumika kwa tiba asili ambayo iko katika hatari ya kutoweka ili kuihifadhi 

katika bustani za mimea au ‘botanical garden’. 

Kutokana na utafiti wa bioanuwai ya mimea inayotumika kwa tiba asili, watafiti 

wa TAWIRI wamepata HATAZA (PATENTS) tatu za ugunduzi wa dawa au 

vipodozi asili kama ifuatavyo; 

i. Dawa ya kuotesha nywele au kuzuia nywele kutoka kwa kutumia mmea 

uitwao Mporojo. Mmea huu kwa kiingereza unaitwa wormwood 

albizia/ bitter false thorn, jina la kisayansi unaitwa Albizia 

anthelmintica. Kimasai unaitwa Ormuktan na Wamasai wanatumia 

magome na mizizi yake kutibu minyoo, malaria na maumivu ya miguu, 

mgongo na misuli. Utafiti huu ulikwenda zaidi ya matumizi haya na 

kugundua uwezo wa mmea huu kuotesha nywele au kuzuia nywele 

kutoka. Hataza hii inaitwa ‘Composition for Hair Growth Stimulation or 

Hair Loss Prevention Using an Extract of Albizia anthelmintica’.  

Teknolojia ya Hataza hii imetolewa (patent transfer) kwa kampuni ya 

Winwik Enterprise co., ltd ya Korea Kusini ambayo ni watengenezaji wa 

Kimataifa wa dawa na vipodozi. Tunaujulisha umma kuwa tayari kampuni 

hii imeshatengeneza dawa ya kuotesha nywele (Albizia Hair Loss Care) 

katika mfumo wa Shampoo (shampuu ya wanawake na wanaume), Dawa 

(Treatment), na Mafuta (Hair Essence Tonic). Dawa/ vipodozi hivi vitaanza 

kupatikana kwa bei ya jumla kwa mawakala na pia rejareja hivi karibuni. 

Utafiti wa namna ya kuotesha Mporojo (propagation) kwa ajili ya kilimo cha 

Mporojo umeanza ili kuzuia mmea huu kutoweka kutokana na uvunaji wa 

magome kutoka mimea iliyopo porini. 



2 
 

Matumizi: Dawa au vipodozi hivi vinatumika kuotesha nywele, kuboresha/ 

kuimarisha nywele (zisikatike, kuwa nyingi), kuzuia nywele kutoka (kuzuia 

kipara), au kuondoa kipara. 

 

Aidha, kutokana na utafiti huu, Taasisi imepata hataza (Patent) nyingine 

mbili kutokana na bioanuwai ya mimea inayotumika kwa tiba asili ambazo 

ni; 

i. Ugunduzi wa kipodozi cha kung’arisha ngozi na kuondoa makunyanzi 

kwa kutumia mmea wa Mugufe.  Mmea huu kwa kiingereza unaitwa 

Evergreen shrub/ blue bush cherry. Jina la kisayansi la mmea huu 

unaitwa Maerua edulis. Mmea huu kwa Kidatoga unaitwa Ekwida na 

jamii hii inatumia majani yake kutibu minyoo, tumbo na ngili. Utafiti huu 

ulikwenda zaidi ya matumizi haya na kugundua uwezo wa mmea huu 

kung’arisha ngozi na kuondoa makunyanzi. Hataza hii inaitwa 

‘Composition for skin-lightening and improving wrinkle using extract of 

Maerua edulis’. 

 

Teknolojia ya hataza hii bado haijanunuliwa au kupewa kampuni yoyote, 

hivyo bado Taasisi na washirika wake wanaendelea kuitangaza ili kupata 

atakayeihitaji ili kutengeneza kipodozi cha kung’arisha ngozi na kuondoa 

makunyanzi. 

 

ii. Dawa ya kuotesha nywele au kuzuia nywele kutoka kwa kutumia mmea 

uitwao Chimbulei (Kigwala, Mphata). Mmea huu kwa kiingereza 

unaitwa Apple leat/ broadlance-pod. Jina la kisayansi unaitwa 

Lonchocarpus eriocalyx. Mmea huu kwa Kisonjo unaitwa Ekurehe 

ambapo Wasonjo wanatumia magome na mizizi yake kutibu kikohozi 

na mafua. Utafiti huu ulikwenda zaidi ya matumizi haya na kugundua 

uwezo wa mmea huu kuotesha nywele au kuzuia nywele kutoka. 

Hataza hii inaitwa ‘Composition for Hair Growth Stimulation or Hair Loss 

Prevention Using an Extract of Lonchocarpus eriocalyx’. 

Teknolojia ya hataza hii bado haijapewa kampuni yoyote, hivyo bado 

Taasisi na washirika wake wanaendelea kuitangaza ili kupata atakayeihitaji 

ili kutengeneza dawa ya kuotesha nywele au kuzuia nywele kutoka. 

Watafiti walioshiriki katika utafiti, ugunduzi na Hataza hizi tatu kutoka 

TAWIRI ni Dkt. Julius Keyyu, Dkt. Bukombe John na Dkt. Angela 

Mwakatobe. Watafiti kutoka Taasisi nyingine walioshiriki ni kutoka Taasisi 

ya Bioanuwai ya Korea Kusini (NIBR) na Taasisi ya Tiba Asili Tanzania 

(ITM). 
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